Liên Đoàn lao động tỉnh Cao Bằng

http://ldld.caobang.gov.vn


Tham gia Bảo hiểm xã hội tự nguyện 4 năm có được hưởng chế độ thai sản?

Bạn đọc Hoàng Thị Thu Hằng hỏi: Tôi tham gia Bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc từ tháng 12.2015 đến tháng 2.2018. Sau đó, tôi nghỉ việc, mức lương đóng BHXH là 2.418.000 đồng. Tháng 12.2018, tôi sinh con và tham gia bảo hiểm tự nguyện từ đó đến nay. Bây giờ tôi có đủ điều kiện để làm hồ sơ hưởng thai sản hay không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Khoản 1, 2, điều 31, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các Điểm b, c và d Khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Khoản 1, Điều 9, Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29.12.2015 hướng dẫn chi tiết về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

 “Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại Điểm a Khoản này.”

Như vậy, điều kiện để được hưởng chế độ thai sản là bạn phải tham gia bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Tại thời điểm sinh con nếu bạn đang tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyên thì bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản vì BHXH tự nguyện chỉ bao gồm 02 chế độ là hưu trí và tử tuất.

 

                                                                                                                                               QUỲNH CHI (BÁO LAO ĐỘNG)

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây