Điều kiện thăng hạng viên chức không cần học thêm chứng chỉ

Thứ năm - 21/04/2022 21:05

Viên chức có chứng chỉ bồi dưỡng công tác xã hội hạng III và đáp ứng đầy đủ tiêu chuẩn, điều kiện khác của hạng thì được bổ nhiệm vào chức danh công tác xã hội hạng III mà không phải học lại chứng chỉ công tác xã hội hạng IV.

Ông Hoàng Duy (Hà Giang) cho biết - ông công tác tại Trung tâm Dịch vụ việc làm thuộc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Hà Giang, được bổ nhiệm viên chức từ năm 2012, mã ngạch 13a.095 (kỹ sư cao đẳng).

Năm 2021, ông chuyển sang chuyên ngành công tác xã hội. Ông đã học và có chứng chỉ công tác xã hội hạng III và nghiệp vụ công tác xã hội, nhưng Sở Nội vụ yêu cầu tôi phải có chứng chỉ công tác xã hội hạng IV thì mới được chuyển ngạch và sau đó mới thăng hạng lên hạng III.

"Vậy, tôi có thể được thăng hạng luôn lên hạng III và không phải chuyển về mã ngạch công tác xã hội không?" - ông Duy đặt câu hỏi.

Bộ Nội vụ trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Thông tư liên tịch số 24/2014/TTLT-BKHCN-BNV ngày 1.10.2014 và Thông tư liên tịch số 01/2016/TTLT-BKHCN-BNV ngày 11.1.2016 thì trường hợp bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp kỹ sư (hạng III), mã số V.05.02.07 đối với viên chức hiện đang giữ ngạch kỹ sư, mã số 13.095 được thực hiện kể từ ngày 1.3.2016.

Đối với viên chức chuyển sang viên chức chuyên ngành công tác xã hội thì phải đáp ứng đủ tiêu chuẩn của ngạch công tác xã hội. Tuy nhiên, theo quy định tại Nghị định số 89/2021/NĐ-CP thì mỗi chức danh nghề nghiệp chỉ có một loại chứng chỉ bồi dưỡng.

Đồng thời, Khoản 3, Điều 2 Nghị định số 89/2021/NĐ-CP quy định: Cán bộ, công chức, viên chức có chứng chỉ hoàn thành các chương trình bồi dưỡng quy định tại Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6, Khoản 7 Điều 17 Nghị định số 101/2017/NĐ-CP hoặc đã được bổ nhiệm vào chức vụ, ngạch công chức, chức danh nghề nghiệp viên chức trước ngày 30 tháng 6 năm 2022 thì không phải tham gia các chương trình bồi dưỡng tương ứng theo quy định của Nghị định này.

Do đó, trường hợp ông có chứng chỉ bồi dưỡng công tác xã hội hạng III và đáp ứng đầy đủ tiêu chuẩn, điều kiện khác của hạng thì được bổ nhiệm vào chức danh công tác xã hội hạng III mà không phải học lại chứng chỉ công tác xã hội hạng IV.
              
                                                                                                                               MINH HƯƠNG (BÁO LAO ĐỘNG)

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn










11
FANPAGE
LIÊN KẾT
THỐNG KÊ TRUY CẬP
  • Đang truy cập22
  • Máy chủ tìm kiếm4
  • Khách viếng thăm18
  • Hôm nay4,274
  • Tháng hiện tại60,521
  • Tổng lượt truy cập725,567
Logomo i
©  2021 TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ LIÊN ĐOÀN LAO ĐỘNG TỈNH CAO BẰNG
Địa chỉ: Km5, Quốc lộ 3, phường Đề Thám, Thành phố Cao Bằng, tỉnh Cao Bằng
Điện thoại: 02063 852384  -  Fax: 02063 954538  -  Email: vanphongldldcb@gmail.com
Chịu trách nhiệm: Chủ tịch Liên Đoàn Lao Động tỉnh Cao Bằng
Ghi rõ nguồn http://ldld.caobang.gov.vn khi phát hành lại thông tin từ địa chỉ này.
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây